เพิ่มภาษาในเครื่องจำหน่ายตั๋วอัตโนมัติและเครื่องปรับราคาตั๋วอัตโนมัติ!
บริษัท โตเกียวเมโทร จำกัด (ที่ตั้งสำนักงานใหญ่: เขตไทโต กรุงโตเกียว ประธานบริษัท: อาคิโยชิ ยามามุระ) ขอแจ้งว่าเนื่องด้วยนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติที่เดินทางมาประเทศญี่ปุ่นมีจำนวนเพิ่มมากขึ้นอย่างต่อเนื่องทุกปี ทางบริษัทฯ จึงได้เพิ่มคำอธิบายเป็นภาษาไทยในเครื่องจำหน่ายตั๋วอัตโนมัติและเครื่องปรับราคาตั๋วอัตโนมัติที่ตั้งอยู่ในสถานีของโตเกียวเมโทรแต่ละแห่ง* ตั้งแต่วันศุกร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2018 เป็นต้นไป เพื่อให้นักท่องเที่ยวสามารถซื้อตั๋วโดยสาร ซื้อบัตร PASMO เติมเงินในบัตร IC ปรับราคาตั๋วได้สะดวกและง่ายขึ้น
นักท่องเที่ยวชาวไทยที่เดินทางมาประเทศญี่ปุ่นในปี 2017 มีจำนวนราว 980,000 คน* เพิ่มขึ้นจากปีก่อนหน้า 9.5% ถือว่ามากที่สุดในประวัติการณ์) และมีแนวโน้มที่จะเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ด้วยเหตุผลนี้ บริษัทฯ จึงได้เพิ่มการให้บริการเป็นภาษาไทยด้วย นอกจากเหนือการให้บริการเป็นภาษาญี่ปุ่น ภาษาอังกฤษ ภาษาจีน (ตัวเต็มและตัวย่อ) ภาษาเกาหลี ภาษาฝรั่งเศส ภาษาสเปน รวมเป็น 7 ภาษาที่ให้บริการอยู่ในขณะนี้
โตเกียวเมโทรมีความมุ่งมั่นเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้ทำ "หน้าที่แนะนำกรุงโตเกียว" ให้กับนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติที่เดินทางมาเยือนประเทศญี่ปุ่นซึ่งมีแนวโน้มเพิ่มมากขึ้นอย่างต่อเนื่องให้ได้รับความสะดวกสบายและใช้บริการของบริษัทฯ ได้ง่ายขึ้น
* ยกเว้นสถานี Kita-senju, สถานี Nakano, สถานี Wakoshi สาย Hibiya
* "PASMO" เป็นเครื่องหมายการค้าของบริษัท PASMO จำกัด
*ที่มาจาก "องค์การส่งเสริมการท่องเที่ยวแห่งประเทศญี่ปุ่น (JNTO)